ถ้าจ่ายให้ฟรีแลนซ์ แต่ไม่หักภาษี 3% ไว้ ทำแบบนี้จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า ?

Last updated: 2021-03-31  |  778 จำนวนผู้เข้าชม  | 

ถ้าจ่ายให้ฟรีแลนซ์ แต่ไม่หักภาษี 3% ไว้ ทำแบบนี้จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า ?

ถ้าจ่ายให้ฟรีแลนซ์ แต่ไม่หักภาษี 3% ไว้
ทำแบบนี้จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า ?
---
1
ก่อนอื่นขอตอบด้วยหลักการที่ถูกต้อง
ตามกฎหมายภาษี (ประมวลรัษฏากร) ก่อนนะครับ
เริ่มจาก การตีความว่า
ลักษณะการทำงานของฟรีแลนซ์
ที่มีต้นทุนมาจากแรงงานของตัวเองเป็นหลัก
หรือพูดง่าย ๆ คือ คล้ายกับมนุษย์เงินเดือน
แต่เปลี่ยนเป็นรับจ้างทำงานให้ตามชิ้นงานที่ตกลง
เงินได้ในลักษณะแบบนี้
ถือเป็นเงินได้ประเภทที่ 2 ตามกฎหมาย
(อ้างอิง : มาตรา 40(2))
กฎหมายกำหนดว่า การหักภาษี ณ ที่จ่าย
จะต้องใช้วิธีเดียวกับมนุษย์เงินเดือน
คือ คิดค่าจ้างทั้งปี คำนวณภาษีทีต้องเสีย
แล้วเฉลี่ยหักไว้ตามครั้งที่จ่ายเงิน
(อ้างอิง : มาตรา 50(1))
ดังนั้น ถ้าถามว่าไม่หัก 3% ได้ไหม
คำตอบ คือ ได้ ถ้ามีการจ่ายไม่ถึง
เงินได้สุทธิที่เขาต้องเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา
สำหรับคนที่อ่านมาถึงตรงนี้แล้วสงสัย
พรี่หนอมสรุปให้สั้น ๆ แบบนี้ว่า
ถ้าทั้งปีจ่ายค่าจ้างให้ฟรีแลนซ์
แต่ละคนไม่ถึง 310,000 บาท
ก็ไม่จำเป็นต้องหักภาษี ณ ที่จ่ายไว้
แต่ถ้าหากจ่ายเกินกว่าแล้วไม่หักภาษีไว้
อันนี้อาจจะมีปัญหาได้เหมือนกันครับ
2
ทีนี้คำถามต่อ คือ
แล้วหัก 3% มันมาจากไหน ?
คำตอบ คือ อัตรา 3% ที่ว่านี้
ไม่ได้มีกำหนดไว้ตามกฎหมาย
แต่ถูกใช้กันแพร่หลายในทางปฎิบัติ
สรรพากรเองก็ไม่มีปัญหา
ผู้มีหน้าที่หักภาษีเองก็ชอบ
เพราะมันง่ายและสะดวกสบาย
จะให้มานั่งคำนวณจ่ายทั้งปี
แล้วมาหักตามอัตราภาษีเหนื่อยแย่
มันเลยกลายเป็นแบบนี้มาช้านานครับผม
เพราะสุดท้ายแล้ว ภาษีที่ถูกหักไว้
คนที่ถูกหักภาษีนี้มีสิทธิเอาไปใช้
หักออกจากภาษีที่คำนวณได้อยู่ดี
แม้ว่าจะหักน้อยไป หรือมากไป
แต่ถ้าหักไว้และมีการยื่นภาษีถูกต้อง
ทุกอย่างก็เหมือนจะคลี่คลายลงได้แน่นอน
3
มีคนชอบถามว่า พรี่หนอมมองแบบไหน
โดยส่วนตัวผมคิดว่าควรทำให้มันชัดเจน
ว่าจะเอาแบบไหนดีกว่ากัน
ระหว่างหัก % ไว้ชัด ๆ ไม่เสียเวลา
กับให้ปฎิบัติหักตามอัตราภาษีที่ถูกต้องไปเลย


แหล่งที่มา : TaxBugnoms

Powered by MakeWebEasy.com